CHA MẸ CHỒNG TẶNG CHO CON DÂU NHÀ ĐẤT CÓ MIỄN THUẾ?

Thứ năm - 27/06/2024 05:56
CHA MẸ CHỒNG TẶNG CHO CON DÂU NHÀ ĐẤT CÓ MIỄN THUẾ?
CHA MẸ CHỒNG TẶNG CHO CON DÂU NHÀ ĐẤT CÓ MIỄN THUẾ?
1. Bố mẹ chồng cho con dâu đất thì có được miễn thuế không?
Căn cứ Điều 10 Nghị định 10/2022/NĐ-CP quy định miễn lệ phí trước bạ nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa:
- Vợ với chồng;
- Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;
- Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;
- Cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể;
- Ông nội, bà nội với cháu nội;
- Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;
- Anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
Theo đó, khi con dâu được tặng nhà đất từ cha mẹ chồng thuộc trường hợp được miễn lệ phí trước bạ.
Đồng thời tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:
Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa:
- Vợ với chồng;
- Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;
- Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;
- Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;
- Cha vợ, mẹ vợ với con rể;
- Ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;
- Anh chị em ruột với nhau.
Theo đó, trong trường hợp này người nhận thừa kế được miễn thuế TNCN.
Tuy nhiên tại Điều 65 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định thời điểm chấm dứt hôn nhân:
- Hôn nhân chấm dứt kể từ thời điểm vợ hoặc chồng chết.
- Trong trường hợp Tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng là đã chết thì thời điểm hôn nhân chấm dứt được xác định theo ngày chết được ghi trong bản án, quyết định của Tòa án.
Như vậy khi chồng chết thì quan hệ hôn nhân chấm dứt đồng nghĩa với việc quyền và nghĩa vụ của các bên cũng chấm dứt, chỉ trừ trường hợp giải quyết tài sản chung hay trường hợp giải quyết tài sản và quan hệ nhân thân nếu người bị Tòa án tuyên bố là đã chết trở về.
Trong trường hợp này, do chồng đã chết nên mối quan hệ hôn nhân giữa người chồng và vợ đã chấm dứt. Theo đó, quan hệ giữa người vợ và bố mẹ chồng cũng không bị ràng buộc về mặt pháp luật.
Theo đó, cha mẹ chồng tặng bất động sản cho con dâu không còn thuộc trường hợp được miễn LPTB và thuế TNCN.
(Ảnh minh họa)
 
2. Thủ tục tặng cho đất khi bố mẹ chồng cho con dâu thế nào?
Trình tự, thủ tục làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất:
Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:
"a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này
d) VIệc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã".
Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang con trước tiên phải đến một tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này. Sau khi có hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã được công chứng/chứng thực thì có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên tại văn phòng đăng ký đất đai, hồ sơ bao gồm:
+ Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất
+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
+ Giấy tờ khác như: chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu,…


 

Tác giả: New Key NT

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây